ભારત વર્ષનો બૃહદ ઇતિહાસ – ભગવદત્ત સત્યશ્રવા

ભારત વર્ષનો બૃહદ ઇતિહાસ – ભગવદત્ત સત્યશ્રવા

ભારત વર્ષનો બૃહદ ઇતિહાસ ! આ પુસ્તકનો સમગ્ર સાર શબ્દમાં જ સમાયેલો છે. ભારતના ભાગલા સમયે પંડિત ભગવદત્ત સત્યશ્રવાજીએ જે મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો તે પણ એક અજાણ્યો ખૂણો છે. પરંતુ આજે આપણે તેના વિશે વાત કરવાના નથી! આજે આપણે આ પુસ્તક વિશે વાત કરવાના છીએ જે પોતાનામાં એક મૂલ્યવાન ઈતિહાસ સાચવીને બેઠું છે! તો ચાલો જાણીએ. અમારી પાસે જે નકલ છે તેની વિગતો અમે અહીં આપી રહ્યા છીએ, તેથી કૃપા કરીને યાદ રાખો કે આ પુસ્તક આજે તો ભાગ્યે જ જોવા મળે છે. તમારી શાળા , મહાશાળાઓમાં તો એનું નામય નહિ આવે ! જોકે તેના કારણો પણ છે! તો ચાલો જાણીએ.

પુસ્તકનું અલપ ઝલપ

નામ : ભારતવર્ષનો મોટો ઇતિહાસ (બે ભાગમાં)
લેખકઃ પંડિત ભગવદત્ત સત્યશ્રવ
પ્રકાશક: પ્રણવ પ્રકાશન (નવી દિલ્હી) (સંવત 2008)
કિંમત: 600 ₹
પાનું :

ભારતના મહાન ઇતિહાસ પુસ્તકનો સારાંશ

પુસ્તક પોતે સ્ફોટક સત્ય અને રોમાંચક છતાં તેજાબી સત્યથી ભરેલું છે. આ પુસ્તકમાં ત્રણ ભાગોનો ઉલ્લેખ છે. પરંતુ તાજેતરમાં તેના માત્ર બે ભાગ જ ઉપલબ્ધ થયા છે, તેથી અહીં આ લેખમાં આપણે બે ભાગોના સાર વિશે વાત કરવાના છીએ!

સૌપ્રથમ તો એ કે ઇતિહાસના આવા અમૂલ્ય પુસ્તકનું પ્રકાશન ક્યારે બંધ થયું? આજે આવા પુસ્તકો પણ જોવા મળતા નથી. કારણ કે આ પુસ્તક એવા તથ્યોથી ભરેલું છે જે આજે ભણાવવામાં આવતા ઇતિહાસના પુસ્તકોને ફાડી નાખે છે. સાદી વાત છે કે આવા પુસ્તકો પ્રકાશિત કરીને જાગૃત કરવાનું કામ આજે ઓછું કોઈ કરે અને કોઈ કરે તો એને કરવા દેવામાં આવે ખરું ? જો કે, આજે પણ કેટલાક દીવા પ્રગટી રહ્યા છે. જેમાં વેદવીર આર્ય, નીરજ અત્રી, સ્ટ્રિંગ નામની યુટ્યુબ ચેનલના વિનોદ, રાજીવ મલ્હોત્રા  આવા સાહસિક કામ કરી રહ્યા છે. પરંતુ તેઓ કંઈ અલગ કહી રહ્યા નથી. સત્ય એ છે કે, તેના પર બોલવા કે તેનો પ્રચાર કરવા કોઈ તૈયાર નહોતું. આ પુસ્તક કદાચ તે બધામાં પ્રથમ પ્રકાશિત થયું હતું.

પ્રકરણો વિશે હકીકતોનો શોધક

આ પુસ્તકમાં બાર પ્રકરણો આપવામાં આવ્યા છે (અમારી પાસે જે ઉપલબ્ધ છે તે મુજબ). દરેક પ્રકરણમાં, તમને ભારતના ઇતિહાસ સાથે સંબંધિત મૂળભૂત પાયા જોવા મળશે!

01 પુસ્તકનો હેતુ, ઈતિહાસ અને તેની છટાદાર રજૂઆત તે પણ સીધા અને સચોટ પુરાવાઓ સાથે

આ અધ્યયનમાં, આ પુસ્તકની જરૂર કેમ પડી તેના પર પ્રથમ વાત કહેવામાં આવી છે. આધુનિક ઈતિહાસકારો, બ્રિટિશ અને યુરોપિયન પ્રભાવ હેઠળ બનેલા ભારતીય ઈતિહાસકારોએ ઈતિહાસના મૂળભૂત સંદર્ભ સ્ત્રોતોની અવગણના કરીને ભારતના ઈતિહાસને કેવી રીતે વિકૃત કર્યો અને પછી પશ્ચિમી સભ્યતાનો મહિમા કર્યો તેનું ખૂબ જ સુંદર વર્ણન આપવામાં આવ્યું છે.

02 ભારતીય શાસ્ત્રોની વિચિત્ર પરંપરા અને વર્તમાન યુગમાં તેની ખોટ

પંડિતજી આ પ્રકરણમાં વર્તમાન સમયમાં થઈ રહેલા ભારતીય પરંપરાઓના વિનાશ વિશે કહે છે, પરંતુ સાથે સાથે આનું કારણ શું છે તે પણ જણાવે છે. આ પ્રકરણમાં ભારતીય શાસ્ત્રોની અખંડ પરંપરા શું હતી, તેમની સત્યતા અને અધિકૃતતાને કેવી રીતે નકારી કાઢવામાં આવી અને તેને ખીલવા દેવામાં આવી તેનું અદ્ભુત વર્ણન છે.

03 ભારતીય ઈતિહાસના વિકૃતિ માટેનાં કારણ

આજે આપણે ભારતીયો આપણી જ પરંપરાઓને કોસતા હોઈએ છીએ! તેમની મજાક ઉડાવી! પણ શા માટે ? પંડિતજીએ નગ્ન સત્યના આધારે ખૂબ જ સચોટ અને સીધા પણ તર્કસંગત કારણો આપ્યા છે. જેમાં યુરોપિયનોમાં ભારત અને તેની સંસ્કૃતિ પ્રત્યેનો પ્રેમ અને તેને નષ્ટ કરવાની ઈચ્છા, ખોટા ભાષાશાસ્ત્રને ટાંકીને ભારતીય ઈતિહાસને વિકૃત કરનારા ,  ડાર્વિનનો વિકાસમત કેવી રીતે બધાને મૂર્ખ બનાવી રહ્યો છે, બ્રિટિશ શાસનના ભ્રષ્ટ ધ્યેયો અને પશ્ચિમી ઈતિહાસકારોની છેતરપિંડી બરાબર દર્શાવવામાં આવી છે.

04 ભારતીય ઇતિહાસના સ્ત્રોતો!

બધા કહે છે કે આપણો ઈતિહાસ ખોટો લખાયો છે. ઠીક છે ચાલો માની લઈએ , પણ સાચો ઈતિહાસ ક્યાં છે? પ્રશ્ન અંગે સૌ મૌન બની જાય છે. પણ પંડિતજીએ અહી ગર્જના કરી છે. એક નહીં પરંતુ સમગ્ર દસ પ્રકારના સ્ત્રોતનો ઉલ્લેખ છે. જેમાં વેદથી લઈને તાંબાની પ્લેટ, શિલાલેખ, સિક્કા, વિદેશીઓના સ્ત્રોતનો પણ સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે.

05 પ્રાચીન વંશાવળી

ભારત કેટલું પ્રાચીન છે તેની વિગતો તેમાં આપવામાં આવી છે. પ્રાચીન ભારતનો વંશ કોઈ ગપસપ કે સપનાનો હિસાબ નથી. તે બધા નગ્ન સત્ય છે. જેના વિશે તમને આ પ્રકરણમાં વાંચવા મળશે!

06 લાંબા આયુષ્ય ધરાવતા પુરુષો

આ પ્રકરણમાં, પંડિતજીએ સાબિત ભારતીય વંશની વિગતો આપીને ઋષિ વંશાવળીનો સંદર્ભ આપ્યો છે. જેના વિશે તમને ક્યાંય એક શબ્દ પણ વાંચવા નથી મળતો. આ પ્રકરણમાં તમને બિન-ભારતીય જાતિના ગ્રંથો, વૈજ્ઞાનિક સંદર્ભો, ઋષિઓના લાંબા આયુષ્યના રહસ્યો અને ઘણા ચકાસી શકાય તેવા પુરાવાઓનાં સ્ત્રોતો મળશે.

07 કાલમાન

આ પ્રકરણમાં સમયની ગણતરી સંબંધિત ભારતીય જ્ઞાનનો ભંડાર આપવામાં આવ્યો છે. જેમાં તમને સમયના સંકેતો, વરણામ, મહિનાના નામ, ઋતુઓ, વિવિધ યુગો, ષષ્ટિ સંવત્સર, વાયુપુરાણના ત્રેતા, કલ્યાણ સંવતનો ઈતિહાસ, કાલી સંવત, સપ્તર્ષિ સંવત, શુદ્રક સંવત, પ્રથમ વિક્રમ સંવત, શક સંવત, શ્રી હર્ષ. સંવત, માલવ ગણ સંવત, સમય-સમયની ગણતરીની ભ્રમણા સહિતનું સમગ્ર પ્રકરણ અને આ મૂંઝવણ શા માટે છે, તે સમય વિશેના તમારા જ્ઞાનને સૌથી વધુ પરિપૂર્ણ કરનાર સાબિત થશે.

08 બ્રાહ્મણ ગ્રંથો અને ઇતિહાસ પુરાણોનો ઇતિહાસ

આ પ્રકરણમાં તમને ઐશ્વક રાજ ટાયરન વિશે વિગતવાર માહિતી આપવામાં આવી છે. આમાં તમને બ્રહ્માંડની શરૂઆતના અજાણ્યા રહસ્યો જાણવા મળશે.

09 મહાભારત કાળના મહાપુરુષોનું વર્ણન વૈદિક ગ્રંથોમાં ઉલ્લેખ છે

આ પુસ્તકમાં તમને મહાભારત કાળના મહાપુરુષોની વિગતો જાણવા મળશે જેઓ વૈદિક ગ્રંથોમાં આવ્યા છે. જેમાં ધૃતરાષ્ટ્ર, વિચિત્ર વીર્ય, પ્રતિપાય બહિવક, નગ્નજીત ગાંધાર, વ્યાસ પરાશર, વામાયન ચરક અને કૃષ્ણ દેવકીના પુત્ર જેવા મહાપુરુષોનો ઉલ્લેખ છે? તમને આ અંગે સંપૂર્ણ માર્ગદર્શન મળશે!

10 ભારતીય ઇતિહાસ – વિશ્વ ઇતિહાસનું કોષ્ટક

ભારતનો ઈતિહાસ વાસ્તવમાં સમગ્ર વિશ્વના ઈતિહાસની કાલગણના છે આ વાક્ય પંડિતજીએ આ પ્રકરણમાં પુરવાર કર્યું છે. આ પ્રકરણમાં સુમેર, એરિસ્ટોટલ, વર્ણ મર્યાદા અને જીસસ, બુદ્ધ અને કૃષ્ણના રાજાઓના ઋણી રહ્યા હોય તેવા લોકોની સંપૂર્ણ યાદી આ પ્રકરણમાં આપવામાં આવી છે. જે સમગ્ર વિશ્વનો ઈતિહાસ છે!

ભારતીય ઇતિહાસની તારીખની ગણતરીના 11 મૂળભૂત આધારસ્તંભો

ભારતીય ઇતિહાસ ક્યારે શરૂ થાય છે? જો તમારે જાણવું હોય તો આ પ્રકરણ તમારા માટે છે. ભારતીય ઈતિહાસના કાલક્રમ અને તારીખની ગણતરી માટે આધાર સ્તંભો આપવામાં આવ્યા છે. જે સાચા અર્થમાં તેમનો આધાર છે. જેમાં બ્રહ્માજી અને વેદોનો સમયગાળો, ઈન્દ્ર અને વેદ, દેવયુગ, કૃતયુગ, ત્રેતાયુગ, ત્રેતા-દ્વાપર સંધિ, પૃથ્વી પરનો આયુર્વેદ અવતાર, વ્યાસનું ચરણ પ્રવચન, કૃષ્ણ દ્વૈપાયન પ્રવચન અને ભારત સંહિતા કર્તા કાલ, નગ્નજિત દુર્મુખ અને નિષ્કપટ કાળનો સમાવેશ થાય છે. , ભારત યુદ્ધની વિગતો કાલ, શૈનાક પિતૃઆર્ક, મહાભારત, એલેક્ઝાન્ડર અને સેન્દ્રકોટસ, યવન લેખકોના પ્લેબ્રોથ, ટોલેમીનો ગ્રંથ, પરિભદ્ર અથવા પ્લેબ્રોથ, મેગાસ્થિનીસ, હરિ સ્વામી, દુર્ગ સિંહનો સમયગાળો, કુમારિલનો સમયગાળો, ધર્મ કીર્તિનો સમયગાળો જેવા મુદ્દાઓ પર આપવામાં આવી છે. .

12 પૌરાણિક કથાઓ ખોટી છે!
આજે ભારતના પ્રાચીન સાબિત ઈતિહાસને પૌરાણિક કથાનું નામ આપીને નકારવામાં આવે છે. શા માટે ? આ પ્રકરણમાં, પૌરાણિક કથાઓની અસરનું કારણ, ખ્રિસ્તીઓ અને યહૂદીઓની ભૂલોનું કારણ અને સામે પુરાતત્વીય પુરાવાઓની તપાસ જેવા મુદ્દાઓ તમારા હોશ ઉડાવી દેશે!

અંતે, આ પુસ્તકમાં લખાયેલા લેખો અને પ્રકરણોમાં સંદર્ભ સ્ત્રોતો અને મુખ્ય શબ્દોની સૂચિ આપવામાં આવી છે.

આવા સાચા ઈતિહાસના પુસ્તકો આઝાદી પછી લખાયા છે. અફસોસની વાત એ છે કે આજ સુધી ઇતિહાસના એક પણ પુસ્તકમાં આ પુસ્તકોનો ઉલ્લેખ, નામ અને લેખકનું નામ સાંભળવા મળતું નથી. ભારતીય ઈતિહાસના આધુનિક પુસ્તકોમાં કંઈક ખોટું છે એનો આ સૌથી મોટો પુરાવો છે ! તમે કદાચ એસીપી પ્રદ્યુમ્ન હોવ તો તમેય ડાયલોગ ઠપકારી જ દેત કે દયા! અહીં તો કંઇક નહીં , બધું ગડબડ જ છે ! અને અફસોસ કે આ કેટલું સાચું છે!

Sharing Is Caring:

1 thought on “ભારત વર્ષનો બૃહદ ઇતિહાસ – ભગવદત્ત સત્યશ્રવા”

Leave a Comment