સરસ્વતી સભ્યતા – જી. ડી. બક્ષી

સરસ્વતી સભ્યતા

જી.ડી.બક્ષી એવું નામ છે કે સત્ય સાથે આવવા છતાં તેને નકારનારાઓની સંખ્યા વધુ છે. સુભાષચંદ્ર બોઝના ન સાંભળેલા પાસાઓને ખુલ્લેઆમ જગજાહેર ઉજાગર કરનારા બક્ષી સાહેબ પોતે એક સૈન્ય અધિકારી રહી ચૂક્યા છે, પરંતુ જ્યારે તેમને ખબર પડી કે ભારતીય ઈતિહાસમાં છેતરપિંડી સિવાય બીજું કંઈ નથી. તો એમણે આ દિશામાં મહત્વપૂર્ણ પહેલ કરી ! આમેય સૈનિક કયરે ધીરજ રાખી શકતો નથી એ સાવ સાદી વાત છે. તે કોઈપણ કિંમતે તેના લક્ષ્ય તરફ આગળ વધે છે. ભારતીય ઈતિહાસમાં જી.ડી. બક્ષીનું આ પુસ્તક પણ આવી જ સંવેદનાત્મક ભેટ આપે છે. એક વાત ખાસ યાદ રાખો કે આખા પુસ્તકમાં તમને એક પણ વાક્ય એવું નથી મળતું કે જેના માટે કોઈ પુરાવા ન હોય! અને એ પણ પુરાવા એ બપોરે આવેલા સપનાં જેવા જેવા તકલાદી નથી , પણ એવા પુરાવા છે કે જેને તમે નકારી ન શકો. તો ચાલો જાણીએ પુસ્તક વિશે.

પુસ્તક વિશે અલપઝલપ

નામ: સરસ્વતી સંસ્કૃતિ (મૂળ અંગ્રેજીમાં. અનુવાદક:- અશિતા વી દધીજી)
લેખક: મેજર, જનરલ (ડૉ.) જી.ડી. બક્ષી [ S M V S M ]
પ્રકાશક: ગરુડ પ્રકાશન (ગુરુગ્રામ) (1લી આવૃત્તિ – 2020)
પૃષ્ઠ ક્રમાંક : 304
કિંમત: 399 ₹

સરસ્વતી સંસ્કૃતિ પુસ્તકનાં રસપ્રદ છતાં ચોંટદાર નોંધ

સૌથી પહેલા તો આ પુસ્તક તમને જોતા જ ગમશે ! પણ એક વાત ખટકશે કે આ પુસ્તક પણ હંમેશની જેમ શ્રેષ્ઠ પુસ્તકો હલકી ગુણવત્તાવાળા કાગળ પર છાપવામાં આવે છે, તેમ આ પુસ્તક પણ નબળી ગુણવત્તાવાળા કાગળમાં છાપવામાં આવ્યું છે. પીળા રંગના કાગળો તેની સાક્ષી આપે છે પરંતુ જ્ઞાન દ્વષ્ટિએ અને તેની ગુણવત્તા શ્રેષ્ઠત્તમ છે. તેથી તમારા મનને શાંતિ આપશે અને તમને જ્ઞાનનો નવો આકાર આપશે.

આ પુસ્તકમાં પ્રો. વસંત સિંદેએ પરિચય આપ્યો છે, જે યુનિવર્સિટી ડેક્કન કોલેજ, પોસ્ટ ગ્રેજ્યુએટ અને રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યૂટના વાઇસ ચાન્સેલર છે. કેટલાક મુદ્દા ચોક્કસપણે આકર્ષે છે કે આર્ય જાતિનું ભારતમાં આવવું એક કલ્પિત ગપ્પું સાબિત થયું છે, તેમ છતાં મને ખબર નથી કે શા માટે તે શાળા અને શાળામાં શીખવવામાં આવે છે. જ્યારે વાસ્તવિકતા એ છે કે દક્ષિણ એશિયામાં છેલ્લા 10,000 વર્ષોમાં વસ્તીનું કોઈ સ્થળાંતર થયું જ નથી. આ માત્ર યુરોપિયન વિદ્વાનોની મનની ઉપજાવેલી ભારતને અર્વાચીન સાબિત કરવા માટેની ષડયંત્ર જેવી વાત છે. આખું પુસ્તક આવા અનેક અદ્ભુત સત્ય અને શાણપણથી ભરેલું છે.

સરસ્વતી સભ્યતા પુસ્તકમાં કુલ મળીને પંદર પ્રકરણો છે. એક પછી એક પ્રકરણમાં, આધુનિક પદ્ધતિઓની મદદથી કરવામાં આવેલી ટેકનોલોજી અને તપાસની મદદથી સંશોધનો, નવા તારણો અને તારણોનું અનોખું  રસપ્રદ અને આશ્ચર્યજનક જ્ઞાન પીરસવામાં આવ્યું છે. હવે ચાલો એક પછી એક 15 પ્રકરણોમાં પીરસાયેલા જ્ઞાનને મેળવવાનો પ્રયાસ કરીએ.

પ્રકરણ 01 સરસ્વતી નદીનો પરિચય

પ્રથમ પ્રકરણમાં સરસ્વતી નદીનો પરિચય છે, જેમાં સરસ્વતી નદી, એક અદ્રશ્ય નદી અને તેની આસપાસ વિભાજિત ગુપ્ત સંસ્કૃતિના ઇતિહાસ વિશે માહિતી આપવામાં આવી છે. બાય ધ વે, આ સભ્યતા સરસ્વતીના નામથી જાણીતી છે. પરંતુ વાસ્તવમાં આ ભારતીય સંસ્કૃતિ છે જે આજે પણ અસ્તિત્વમાં છે. કારણ કે વેદોમાં સરસ્વતી નદીને ખૂબ મોટી નદી તરીકે વર્ણવવામાં આવી છે. તેથી તે સરળ છે કે સરસ્વતી નદી ક્યારે અદૃશ્ય થઈ તે પહેલાંના ઇતિહાસ વિશે આપણે કંઈ જાણતા નથી. પણ વેદોમાં સરસ્વતીને એક મહાન ગર્જના કરતી મહાનદી તરીકે વર્ણવવામાં આવી છે. આ પહેલા પ્રકરણમાં જીડી બક્ષી કહે છે કે આ સરસ્વતી નદી લગભગ 2,00,000 કિલોમીટરમાં ફેલાયેલી હતી. જે કદાચ બ્રહ્મપુત્રા કરતા પણ મોટી હતી. હિમાલયથી સમુદ્ર સુધી આ નદી 4600 કિમીનું અંતર કાપ્યા બાદ મહાસાગરમાં મળતી હતી. આ નદી અદૃશ્ય થઈ તે પહેલા 56000 વર્ષ સુધી તેની ટોચ પર રહી. તે પછી લગભગ ઓગણીસસો પૂર્વે, ટેકટોનિક પ્લેટમાં હિલચાલને કારણે આવેલા ભૂકંપને કારણે, ચોમાસું અચાનક નબળું પડવાને કારણે, આ નદી આ રીતે જ અદૃશ્ય થઈ ગઈ. અદ્ભુત વાત એ છે કે આ મહાન નદીની સ્થિતિ 4000 વર્ષથી ભારતની મૌખિક પરંપરા અને શાસ્ત્રોમાં સચવાયેલી છે અને આજે પણ તેને રક્ષક તરીકે રાખવામાં આવી રહી છે. પરંતુ મોટા ભાગના બ્રિટિશ ઈતિહાસકારો તેને દંતકથા બનાવે છે પરંતુ તે સાચું નથી. જી.ડી. બક્ષી અનેક આધારો આપે છે જે સાબિત કરે છે કે સરસ્વતી નદીની પ્રાચીનતા ઓછામાં ઓછી 56,000 વર્ષ જૂની છે.

02 સેટેલાઇટ ઇમેજરી સાક્ષય

બીજા પ્રકરણમાં આજની સેટેલાઇટ દ્વારા લેવામાં આવેલ તસવીરો દ્વારા ખોવાયેલી સરસ્વતી નદીને ફરીથી શોધવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો છે. જેમાં આદિત્ય અપડેટેડ ટેક્નોલોજીની મદદથી જે નદી લુપ્ત થઈ ગઈ છે. ભૂતકાળમાં તે કયા વિસ્તારમાં કેવી રીતે વહેતો હતો તે વિશે તકનીકી પુરાવા આપવામાં આવ્યા છે. અને આ નગ્ન વાસ્તવિકતા છે જેને કોઈ અસ્વીકાર નાં કરી શકે ! કારણ કે આ કોઈ માણસની શોધ નથી પણ આજની લેટેસ્ટ ટેક્નોલોજીથી બનેલા સેટેલાઇટમાંથી લીધેલી તસવીરો છે. જે ક્યારેય અસત્ય બોલતી નથી. જેમાં સ્પષ્ટપણે જોવા મળે છે કે સરસ્વતી નદી કોઈ નાની નદી ન હતી, પરંતુ ખૂબ મોટી નદી હતી. જેની આસપાસ વિશ્વની સૌથી જૂની સંસ્કૃતિ ખીલી હતી અને આજ પર્યંત તેનું ભારતીય સંસ્કૃતિના રૂપમાં અસ્તિત્વ છે.

03 ભૂસ્તરશાસ્ત્રીય પુરાવા

ત્રીજા પ્રકરણમાં મેજર જીડી બક્ષી ભૂસ્તરશાસ્ત્રીય પુરાવા રજૂ કરે છે. જેમાં ભૂ-વૈજ્ઞાનિકોએ આજની આધુનિક ટેક્નોલોજીની મદદથી જે પણ સિદ્ધિ મેળવી છે. તેના આધારે કેટલાક વૈજ્ઞાનિક પુરાવા આપણી સામે મૂકવામાં આવ્યા છે. તે સરસ્વતી નદીની આસપાસ ફેલાયો અને વિકસિત થયો. સરસ્વતી સભ્યતા એટલે કે ભારતીય સભ્યતાનું ચિત્ર આપવામાં આવ્યું છે. આ એવા પુરાવા છે કે તેમાં કોઈ શંકાને સ્થાન નથી નથી કારણ કે તે મધના હથોડાથી શોધાયેલ પુરાવા નથી, પરંતુ આ પુરાવા આજના વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા વિકસિત નવીનતમ સાધનોના આધારે શોધાયેલા પરિણામ પર આધારિત છે.

04 પુરાતત્વીય પુરાવા

ચોથા પ્રકરણમાં પુરાતત્વીય પુરાવા વહેંચવામાં આવ્યા છે. જેમાં ભારતીય સભ્યતાની પાલક નદીને શોધવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો છે. જેમાં ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતમાં સિંધુ-સરસ્વતી નદીની ખીણ સાથે હડપ્પન સ્થળોનો વિસ્તાર પણ બતાવવામાં આવ્યો છે. એટલે કે, હડપ્પન સંસ્કૃતિની સાથે, તે પહેલાં સરસ્વતી નદીની આસપાસ પણ વધુ પ્રાચીન સંસ્કૃતિ હતી. તેની અંદર, વર્તમાન સમયમાં ગુજરાતના કેટલાક ભાગોમાં, લાકડાની સેઇલ અને એકથી બનેલી હોડીઓનો ઉપયોગ થાય છે. એ જ રીતે સિંધુ નદી ખીણની સંસ્કૃતિમાં પણ હોડી સાથે તેની ચોક્કસ સામ્યતા જોવા મળે છે. તેની સાથે સિંધુ ખીણમાં લાકડામાંથી બનેલી અને લાકડામાંથી બનેલી હોડીનું નિરૂપણ ખૂબ ધ્યાન આપવાનો વિષય છે. એક વાતની નોંધ ખાસ લેવી રહી કે હાલમાં પણ ગુજરાતમાં ઉપયોગમાં લેવાતી બોટો સાથે તેમની આશ્ચર્યજનક સમાનતા જોવા મળે છે. તેથી લોથલમાં ડોકયાર્ડ તરીકે ઓળખાયેલ કામ વિશ્વ પ્રસિદ્ધ છે. આ ઉપરાંત, તમે ચોક્કસપણે મોહેંજોદડો શહેરનું હવાઈ દૃશ્ય અને ચેસ બોર્ડ જેવું માળખું જોશો. જે તેમની આ સર્વોચ્ચ શક્તિનો પરિચય આપે છે.

05 સાંસ્કૃતિક સાતત્ય

પાંચમા પ્રકરણમાં, સાંસ્કૃતિક સાતત્ય હડપ્પા સંસ્કૃતિની ગુપ્ત ઓળખ સ્થાપિત કરવામાં ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. કારણ કે જે કંઈ સરસ્વતી સંસ્કૃતિમાં છે તે હડપ્પન સંસ્કૃતિમાં છે અને તે તમામ બાબતો આજની ભારતીય સંસ્કૃતિમાં પણ છે. ટૂંકમાં કહીએ તો, સરસ્વતી સંસ્કૃતિમાં જે હતું તે ભારતીય સંસ્કૃતિમાં આજે પણ છે. આનો સીધો અર્થ એ થાય છે કે સરસ્વતી સંસ્કૃતિ એ હડપ્પન સંસ્કૃતિ અને ભારતીય સંસ્કૃતિની અલગ સંસ્કૃતિ નથી, પરંતુ સતત ચાલી સંસ્કૃતિના જ અલગ અલગ નામ છે. જેમાં મૂર્તિઓ , શિવલિંગ, આજના ગામમાં વપરાતી ઘંટડીના તમામ સાધનો અને પીપળાના પાનની સજાવટ સાથેની ડિઝાઇનમાં ત્રિશૂળનો ઉપયોગ આજે પણ અસ્તિત્ત્વમાં છે.

06 સોમના પુરાવા

છઠ્ઠા અધ્યાયમાં સોમનો પુરાવો દૈવી મશરૂમ ખૂબ જ અદ્ભુત અધ્યાય છે. જેમાં તમે ઉમરાવ ટેરાકોટાની મૂર્તિઓના માથા પરના આભૂષણમાં સમાના દિવ્ય મશરૂમને સ્પષ્ટપણે જોઈ શકો છો. પ્રાચીન કાળથી ભારતીય સંસ્કૃતિમાં જે ખૂબ પ્રચલિત છે, તે જ વાત સૌથી પ્રાચીન સરસ્વતી સંસ્કૃતિમાં પણ સ્પષ્ટપણે જોવા મળે છે. જેમાં એક દ્રશ્યમાં શહેર મોહેંજોદરોમાંથી મળેલી મૂર્તિ છે. જેના માથા પર સોમ મશરૂમ છે. તમે જાણીને નવાઇ લાગશે કે માયા સંસ્કૃતિના શિલ્પો સાથે આ મશરૂમ પ્રતીકવાદ સાથે માયા સંસ્કૃતિની અદભુત અને નોંધપાત્ર સમાનતા છે.  તેની અન્ય એક નોંધનીય બાબત એ છે કે હડપ્પામાંથી મળેલા ચેસ બોર્ડમાં મશરૂમ જેવો આકાર મળ્યો છે જે દર્શાવે છે કે હડપ્પન અને સરસ્વતી સંસ્કૃતિ અલગ સંસ્કૃતિ નથી પરંતુ આજની ભારતીય સંસ્કૃતિનો ભાગ છે.કહો કે એ પણ ભારતીય સંસ્કૃતિ છે. જેનો આપણે ઉલ્લેખ કરી રહ્યા છીએ તે ઋગ્વેદના એક લોકમાં મશરૂમનો ઉલ્લેખ કરે છે કે મેં સ્વર્ગ અને પૃથ્વી, નદીઓના આશીર્વાદ લીધા છે અને તેણે પર્વતો પસંદ કર્યા છે. સાંજ પડતાં જ દિશાઓના દેવતાઓને ઈન્દ્ર તરફ લઈ જવામાં આવે છે. અને તમે જાણો છો કે વિશ્વમાં ઋગ્વેદ કરતા પ્રાચીન બીજું કોઈ સૌથી જૂનું પુસ્તક નથી.

07 લેખિત પુરાવા

સાતમા અધ્યાયમાં લેખિત પુરાવા રજૂ કરવામાં આવ્યા છે જે વેદ, બ્રાહ્મણ અને મહાકાવ્યોમાં સરસ્વતીનો ઉલ્લેખ દર્શાવે છે. તમે સ્પષ્ટપણે જાણો છો કે આપણે બધા જાણીએ છીએ કે વેદ, બ્રાહ્મણ ગ્રંથો અને મહાકાવ્યોમાં સરસ્વતીનો ઉલ્લેખ એક મહાન નદી તરીકે કરવામાં આવ્યો છે. જેમાં આપણે ઋગ્વેદમાં ઉલ્લેખ વિશે વાત કરીએ છીએ, છઠ્ઠા મંડલમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે આપણે પવિત્ર સરસ્વતીની સેવા કરીએ છીએ. પ્રકાશ પ્રચંડ તરંગોથી ભરેલો છે અમે અમારી સ્થિતિ દ્વારા તેમની પ્રશંસા કરીએ છીએ તે અમારા દુશ્મનોનો નાશ કરનાર છે. તે પર્વતોની બાજુઓને એવી વસ્તુઓ આપે છે જેમ કે હાથી કમળને ઉખાડી નાખે છે.
આગળ, સરસ્વતીને માતાના રૂપમાં દર્શાવવામાં આવી છે, જેમના એક શ્લોકનો અર્થ એ રીતે છે કે તમે ભારતીયો પણ સમજો. સરસ્વરી દેવી માનવ સરસ્વતી નદીને બ્રાહ્મણ યુગમાં પણ ખૂબ જ શક્તિશાળી પ્રવાહ તરીકે દર્શાવવામાં આવી છે, જ્યારે મહાભારતમાં પણ સરસ્વતીને એક મહાન નદી તરીકે દર્શાવવામાં આવી છે. જેમાં સરસ્વતી નદીના કિનારે બલરામની યાત્રાનું વર્ણન ખૂબ જ રસપ્રદ છે.

08 ભાષાકીય પુરાવા

આઠમા પ્રકરણમાં ભાષાકીય પુરાવા રજૂ કરવામાં આવ્યા છે, જેમાં તમે વિવિધ દેશો અને ભાષાઓમાં સરસ્વતી નદીનો ઉલ્લેખ કેવી રીતે કરવામાં આવ્યો છે તેના પુરાવા રજૂ કર્યા છે. જેમાં અંગ્રેજી, સંસ્કૃત, ફારસી, ગ્રીક, લેટિન, લિથુનિયન, ગોથિક, જર્મન જેવી ભાષાઓમાં સરસ્વતીનો ઉલ્લેખ કેવી રીતે થાય છે. આટલું જ નહીં અલગ-અલગ દેશોમાં મળી આવેલા સેટેલાઇટમાંથી લીધેલા કેટલાક દ્રશ્યો પણ ટાંકવામાં આવ્યા છે.

09 વેદ અને ઝેંદ અવેસ્તામાં આર્ય પૌરાણિક કથાઓનો ઉલ્લેખ

નવમા અધ્યાયમાં વેદ અને વેદોમાં આર્ય પુરાણોના પુરાવા રજૂ કરવામાં આવ્યા છે. વિદેશમાં જે સંસ્કૃતિ કહેવાય છે તેમાં દરિયાઈ સંસ્કૃતિમાં પણ સરસ્વતીનો ઉલ્લેખ ખૂબ જ સ્પષ્ટ રીતે કરવામાં આવ્યો છે. મહાસાગર અથવા સમુદ્ર માટે વપરાતા શબ્દો. તેમની સમાનતા ધાર્મિક ભૂગોળ, રાવી, સરસ્વતી, યમુના, ગંગા જેવી નદીઓની આપણી હિંદુ પસંદગી, આર્ય વતનમાં તેમજ અન્ય દેશોની પૌરાણિક કથાઓમાં જે રીતે તેઓનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે તે રીતે આપવામાં આવે છે.

10 કાર્બન ડેટિંગ અને પ્રયોગમૂલક પુરાવા

કાર્બન ડેટિંગ અને અન્ય પ્રયોગમૂલક પુરાવા પ્રકરણમાં રજૂ કરવામાં આવ્યા છે. જેમાં બાગપતના યુદ્ધ સમયનું ઘણું મહત્વ છે. આજની અભ્યાસ પદ્ધતિ એ કાર્બન ડેટિંગ પદ્ધતિ છે, જેની મદદથી આપણે કોઈ પણ વસ્તુનો ભૂતકાળ બરાબર જાણી શકીએ છીએ કે તે વસ્તુ કેટલી જૂની છે ! આપણે તેને વૈજ્ઞાનિક રીતે ખેંચીને તેની સમય મર્યાદા જાણી શકીએ છીએ. આ કાર્બન ડેટિંગ પદ્ધતિ અનુસાર કરવામાં આવેલી તપાસના કેટલાક રોમાંચક અને આશ્ચર્યજનક પરિણામો આ અભ્યાસમાં આપવામાં આવ્યા છે.

11 સ્થળાંતરનું ડીએનએ મેપિંગ

આર્ય બહારથી આવ્યા છે! આ આખી દંતકથા ભારતીય ઈતિહાસમાં ઘડવામાં આવી છે , અને તેને ખૂબ જ આયોજનબદ્ધ રીતે ફેલાવવામાં આવી છે અને આજે તો તેને સ્પષ્ટ રીતે લાદવામાં આવી છે ! વાસ્તવમાં આ વિષય જ  ક્યારનો ખોટો સાબિત થઈ ગયો છે. આ માટે લેખકે આજના ડીએનએ મેપિંગ જેવા અકાટ્ય પુરાવા આપ્યા છે. આખો પ્રકરણ વૈજ્ઞાનિક તથ્યોથી ભરેલો છે.

12 ભારતમાં નિયોલિથિકથી ચોસમાજોમાં સંક્રમણઃ ખેતીના સ્વદેશી મૂળ

12મા પ્રકરણમાં, ભારતમાં કૃષિનું સ્વદેશી મૂળ નિયોલિથિકથી સાઇનથી ક્લિક સોસાયટીઝ સુધીના સંક્રમણ સુધીનું ભારત છે. આના અકાટ્ય પુરાવા રજૂ કરવામાં આવ્યા છે, 2000 વર્ષોથી આપણને શીખવવામાં આવતા જૂઠાણાં તેની વૈશ્વિક વિચારધારા અને શિક્ષણની દીક્ષાથી છવાયેલા છે. તેનો તદ્દન પાયાવિહોણો છે, જેનો અકાટ્ય પુરાવો જી.ડી.બક્ષીએ આ પ્રકરણમાં શેર કર્યો છે.

13 ભારતીય ઈતિહાસ સાથે સંબંધિત સમસ્યાઓ માટે બહુ-શાખાકીય અભિગમની જરૂર છે

ભારતીય ઈતિહાસને લગતી સમસ્યાઓ માટે બહુ-શાખાકીય અભિગમની જરૂરિયાત આ પ્રકરણમાં ખૂબ જ જ્ઞાનવર્ધક પ્રકરણ છે. જેમાં ભારતીય ઈતિહાસ વિશે અસંખ્ય અકાટ્ય પુરાવાઓ છે, સંદર્ભ સ્ત્રોત સાહિત્યને લગતા પુરાવાઓ હોવા છતાં તેના પર ધ્યાન આપવાને બદલે આપણે આપણા સંસ્કૃત શ્લોક ગ્રંથોનું ભાષાંતર કરીને અને ખોટા ઈતિહાસકારોની વાતો પર વિશ્વાસ કરીને કેવી રીતે મહાન બન્યા ? જીડી બક્ષી દ્વારા ખૂબ જ રસપ્રદ વિશ્લેષણ શેર કરવામાં આવ્યું છે કારણ કે આપણે ખોટા માર્ગ પર છીએ.

14 સરસ્વતીનો પુનર્જન્મ નવી ભારતીય ઓળખ અને દંતકથાની શોધ

ચૌદમા અધ્યાયમાં, સરસ્વતી સરસ્વતીનો પુનર્જન્મ નવી ભારતીય ઓળખ અને દંતકથાની શોધમાં, જી.ડી. બક્ષી લખે છે કે ભારતીય સંસ્કૃતિમાં સરસ્વતી સંસ્કૃતિના ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ સંદર્ભનું ઉત્ખનન એ આપણી સંસ્કૃતિને વધુ પ્રાચીન હોવાનું સાબિત કરતું એક નવું પ્રકરણ છે. . શું શોધવું જોઈએ તે અંગે ખોદકામ અને અન્ય સુધારાની કામગીરી થવી જોઈએ. જે શોધ કરવામાં આવી છે તેના કારણે આ અભ્યાસમાં વિશ્લેષણ શેર કરવામાં આવ્યું છે.

15 સરસ્વતીનું સંરેખણ

છેલ્લે અને છેલ્લા પ્રકરણ 15 માં, અજય જીડી બક્ષી દ્વારા સાંસ્કૃતિક નવીકરણનો એક અદ્ભુત ભાગ શેર કરવામાં આવ્યો છે. સરસ્વતી નદીનું અનુમાનિત સંરેખણ ભારતમાં કાયાકલ્પનું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ મોડ છે. જ્યાંથી ભારતીય સભ્યતા 10000 વર્ષથી વધુ જૂની હોવાનું સાબિત થાય છે. સરસ્વતી શોધ કેન્દ્ર બહુવિધ સંશોધન કેન્દ્ર સાબિત થવું જોઈએ. જેના માટે તે મહિલાઓ પણ ઘણી મદદ કરી શકે છે. જી.ડી.બક્ષી દ્વારા આ પ્રકરણમાં અનેક મહત્વના સૂચનો આપવામાં આવ્યા છે તેમ આપણી સરસ્વતી નદીની સાથે સાથે આપણે આપણી ભારતીય સભ્યતાના સૌથી જૂના પુરાવા એકત્ર કરીને તેને વૈશ્વિક પરિપ્રેક્ષ્યમાં રજૂ કરવા જોઈએ, એવી દૃષ્ટિએ આ અદ્ભુત પુસ્તકના છેલ્લા પાને અકાટ્ય સાચા પુરાવાઓ પણ ભરેલા છે.

Sharing Is Caring:

Leave a Comment